Nếu được lựa chọn giữa Gibson LP standard và Ibanez J custom, bạn sẽ chọn gì

Discussion in 'Guitar Gears' started by chuongbeats, Apr 15, 2014.

1. intortus

intortus Active Member

1 vote cho ibanez vì playability hơn hẳn gibson LP, LP giống con xe tay ga ai cũng thấy cần mua, nhưng phải thú thật là ai cũng ao ước một con môtô phân khối lớn như superstrat. Khuyên anh nên chọn mua ibanez tại địa chỉ uy tín và có khả năng setup tốt, nhất là với những cây nhún nhẩy như ibanez. Setup tốt sẽ tiện lơi khi dùng về lâu dài.
    chuongbeats likes this.
  2. lukas

lukas Member

vote cho Ibanez, mình nghĩ là sẽ có chút ngon hơn, bản thân mình cũng oánh vài con ibanez chất lượng cao rồi nên nghĩ là nó sẽ ok hơn hàng Gibson tầm trung. Cần Ibanez mỏng nhưng mình nghĩ đó đâu phải là vđ, với cả theo thẩm mỹ của mình thì thấy nó đẹp hơn LP. LP nhìn model nào cũng khó đoán nhưng Ibanez hàng xịn nó nhìn khác hàng lởm nhiều nên ngó qua là biết bạn oánh đàn hịn liền :v => tăng độ đập chai :v
    Chó likes this.
  3. Chó

Chó Active Member

CHUẪN! :v :v :v
    chuongbeats likes this.
  4. HanGaIn

HanGaIn Óanh đờn sai dây

PRS thì sao hả anh, sound đa dạng ko kém ibanez, đẹp thì chắc hẳn là hơn cả 2 con :D
    chuongbeats likes this.
  5. Chó

Chó Active Member

Ko, ibz dep hon :v
    chuongbeats likes this.
  6. ozzybui

ozzybui Lông bông!

PRS thì tầm tiền cao hơn hẳn mà!
    chuongbeats likes this.
  7. Pink Floyd

Pink Floyd Member

Nếu anh ưu tiên độ đa dạng thì quất Ibanez thôi :D Vừa có humbucker, vừa có single coil.
    LP quạt funk không nổ bằng ibanez đâu :D
    chuongbeats likes this.
  8. datzin

datzin Member

Muốn đánh đa dạng thì dùng Ibanez. Nhưng muốn đặc trưng và sound nó tới thì phải là gibson hoặc Fender. Ý kiến cá nhân tất cả các loại khác ngoài Gibson và Fender ra thì sound đều trung tính, chẳng có gì đặc trưng cả. Cuối cùng. Bao giờ về Việt Nam @chuongbeats ? Hôm trước thấy A Tuấn bass bảo là sắp về?
    ozzybui and chuongbeats like this.
  9. chuongbeats

chuongbeats Active Member

Fender và Gibson thì đương nhiên là biểu tượng của guitar thế giới. Mình ko có nhiều kinh nghiệm về sound nhưng nghĩ là tiếng đàn đặc trưng thì phụ thuộc nhiều yếu tố khác ngoài brand: dáng đàn, chất lượng finish, gỗ, PU+bộ điện... Có nhiều hãng làm đàn dáng strat hay LP bán đắt hơn Fender Gibson và chắc là tiếng đàn của họ cũng ko hề kém hay ko đặc trưng.
    @datzin: tớ còn lâu mới về hẳn, nhưng tháng 7 này về chơi 1 tháng anh em gặp nhau giao lưu nhé. Nhìn anh em ở nhà show siếc thèm quá :)
  10. eclipse

eclipse Member

Hi ae. Nếu chơi đa dạng các thể loại thì nên chọn ibanez. Tuy nhiên, với mình ibanez chỉ xếp thứ 3 sau gibson ( or dòng les paul đã dc thừa nhận về chất lượng nói chung) và fender, lý do ntn a e cũng đã nói ở trên rồi. Đặc biệt là gibson, "đã đẹp gái, lại còn hát hay" :D
  11. Pink Floyd

Pink Floyd Member

Xếp hạng này dựa trên tiêu chí gì vậy bạn?
  12. eclipse

eclipse Member

Dựa vào đôi tai và trái tim của mình, bạn ạ!
  13. hocdanghita

hocdanghita Active Member

Mình thích Ibanez hơn, có lẽ do trước giờ chỉ chơi đàn của hãng này :)
  14. Wenbi

Wenbi New Member

Có bạn nào đang sử dụng guitar maison cho minh xin chút kinh nghiệm ! Thanks
  15. Chó

Chó Active Member

Mình thì thích Gibson Slash Signature. :v
  16. ngotruongphi

ngotruongphi New Member

e vẫn thích ibanez hơn , nó đa dạng hơn nhiều , nhưng về độ chất của tiếng , khi chỉ cắm 1 đàn + 1 amp , e lại mê cái sound LP std hơn , e cũng chỉ mới dùng LP vài lần , hiện tại lại dùng Ibanez prestige :)
    với e thấy so sánh 2 con này cứ khập khiễng sao á , như 1 bên là 1 con xe racecafe(LP) , 1 bên là 1 em nake bike(ibanez)
    Last edited: Jul 18, 2015
  17. flip flop

flip flop đầu gối củ đậu

chú cứ dành tiền rồi....mua cả 2 em về sẽ thấy sự khác biệt, các bác trên đây cũng xài nhiều rồi nên kinh nghiệm thôi chứ cái này chả ai tài giỏi gì đâu. tốt nhất là qua nhà bạn bè...mượn test thử, có khi chú lại thích dòng khác chứ ko phải 2 dòng mà chú nêu. lúc đó mua vẫn ok. còn nếu mua rồi mà ko vừa ý ta lại...bán. mỗi người một ý, dòng nhạc gì và dùng nhạc cụ gì chẳng có công thức nào hết, quan trọng là mình thích gì thôi.
  18. vndiscover1

vndiscover1 New Member

Chưa nói đến âm thanh. Kiểu dáng thì thích em gibson nhìn chất và phong cách thôi rồi :3

Share This Page