Danh sách các địa chỉ mua tools và vật liệu liên quan đến guitar

Discussion in 'Guitar Gears' started by truck, Sep 9, 2014.

1. truck

truck Hết giờ chơi rồi

Cái màu sáng góc trên bên phải là dầu gì vậy @container?
    Mấy cái kia base coat có vẻ hơi đậm.
    Đang định đặt cái này về, ở vn kiếm ko ra
    https://www.birchwoodcasey.com/Refinishing/Wood-Finishing/Tru-Oil®-Stock-Finish.aspx
    Last edited: Oct 5, 2014
    mamakin likes this.
  2. container

container New Member

Tất cả đó là dầu trầu đó bác, chỉ là các lần lau dầu cuối có pha thêm màu vào hỗn hợp rồi lau lên thôi. Sở dĩ lớp đầu tiên tạo nền đậm là vì em ko dùng giấy ráp đánh đi sau khi nhuộm mà chỉ để khô rồi dùng xăng lau sạch bề mặt rồi tiếp tục nhuộm nên ra màu như vậy, còn nếu ráp thì sẽ sáng màu hơn :)
    Tru-oil bên mình chưa có đâu bác; về quan điểm dùng dầu nào Danish oil, Tung oil hay Tru-oil thì em tham khảo các bài của các luthier trên nhiều diễn đàn, nó không có sự khác biệt nhiều và do cảm nhận, sở thích, thói quen vùng miền của mỗi người thôi bác. :)
    mamakin and truck like this.
  3. truck

truck Hết giờ chơi rồi

Mình cũng nghĩ là không khác nhau nhiều, tuy nhiên nghiên cứu qua mấy forum thì có một điểm quan trọng là dung môi nó pha vào dầu khá nhiều loại khác nhau. Mình nghĩ là chất lượng các loại dầu cũng như feel (độ trơn, dính sau khi khô) nó chủ yếu khác nhau ở điểm này.
    Chai Tru-oil ở trên thấy khá phổ biến nhiều người dùng. Khi lớp phủ bị bong đi nhiều quá sau một thời gian sử dụng chỉ cần làm sạch bề mặt rồi apply vài lớp lên là lại như cũ. Chât lượng đồng nhất. Khá tiện mà giá cũng ko đắt. Chai 8oz amazon bán có 10 đồng thôi.
    mamakin likes this.
  4. truck

truck Hết giờ chơi rồi

Ah bác pha màu thêm cho dầu bằng gì vậy. Ở mình có màu nào nó kiểu như này ko (Transtin phút 6:00)
    mamakin and container like this.
  5. container

container New Member

Sự khác biệt giữa dầu bên mình với các sản phẩm của nước ngoài là chưa và đã qua xử lý, pha trộn thêm phụ gia thôi bác. Các sản phẩm nước ngoài đắt hơn nhiều với mình mua ngoài vì đã thêm bớt phụ gia, dung môi, người dùng chỉ việc mở nắp và xài luôn, ko pha trộn thêm, còn trong nước thì không ai sản xuất nên phải tự pha chế lấy.
    Dung môi pha chế thì có 2 loại điển hình là dầu parafin ( thường dùng trong các loại sơn 2 thành phần, không nóng như xăng, mùi không nồng) và xăng thơm ( nóng hơn, nhanh bay hơi, em thích dùng loại này hơn)
    Cũng như trên, màu để pha vào dầu là tinh màu hay thuốc nhuộm dùng trong công nghiệp ( chai Transtint trên cũng là thuốc nhuộm, nhưng vì ở nước ngoài nên phải có đầy đủ nhãn mác :p Hóa chất, màu sắc thì bác cứ Đê La Thành, Hàng Hòm mà tìm :) Vì là tinh màu nên độ đậm đặc rất cao, lúc pha nên dùng que chấm vào rồi hòa với dung môi ít một, hoặc bác ra Phương Mai mua mấy cái ống hút trong thí nghiệm về để xài :)
    Lau gỗ bằng dầu thì sau 1 thời gian lớp dầu không còn vì từ mục đích lau dầu để vừa thấy màu gỗ tự nhiên, chạm vào vẫn có cảm giác của gỗ.
    Còn nếu sơn gỗ bằng sơn PU thì sẽ có lớp sơn lót ban đầu - chứa chất đóng rắn, nên ko sợ trôi mất, chỉ có điều bề mặt sản phẩm không còn tự nhiên, tom gỗ cũng bị lấp hết, láng trơn :)
    bokinhvanvodich likes this.
  6. intortus

intortus Active Member

Đào mộ thớt này phát. Mọi người ở trên đây khi muốn đánh bóng fret thì dùng gì nhỉ? Giấy nhám loại 2000 grit đánh xong có để lại vết không? ngày trước mình dùng cái cọ nồi ( 3m scotch-brite ) đánh thì phím cũng sáng bóng nhưng hay để lại vết xước nhỏ ( phím vẫn bóng sáng nhưng không được như gương) .

Edit: có khi mod nên stick thớt này lên, khá bổ ích cho anh em khi mua mấy đồ lặt vặt để bảo dưỡng đàn guitar của mình.
    Last edited: Jan 23, 2015
  7. container

container New Member

Đánh bóng bằng 2000 không ăn thua bác ơi. Có bóng, không xước nhưng chưa đủ. Tốt nhất là có 1 cái máy mài cầm tay nhỏ, loại lắp đc phớt trục 3mm - phớt bông nhé, hình dáng đủ loại để chọn ( em ở HN mua ở Hàng Cháo, 5000/chiếc, mua nhiều 3000), thuốc hoặc sáp đánh bóng, xin ở các gara oto 1 ít về dùng tạm hoặc mua ở ngoài cũng có. Đánh bóng muốn giữ đc độ bóng lâu thì dùng nhám 800, 1000 hoặc bùi nhùi thép loại mịn nhất đánh qua nhẹ nhàng mục đích loại bỏ lớp bị oxy hóa trc đã. Xong lau sạch đi. Bôi sáp hoặc thuốc lên, rồi dùng máy mài lắp phớt kia vào, đánh bóng. Đánh mỗi cái 1-3 lượt rồi dừng vài giây rồi đánh tiếp, đừng làm bề mặt bị nóng, nó lại bị cháy thì hỏng. Thế thôi, tuy đơn giản mà lại không đơn giản :D
    intortus likes this.
  8. intortus

intortus Active Member

chuẩn luôn mình cũng nghĩ đơn giản mà cũng không hề, trước mình cứ toàn dùng cái cọ nồi xanh xanh ấy, vì rất khó tìm được bùi nhùi loại cực mảnh (#0000) để đánh nên thành ra nhiều khi đánh xong cũng không hài lòng mà có khi lại làm mòn phím.
  9. container

container New Member

Chắc bác cũng ngoài HN; bùi nhùi đánh bóng cứ hỏi mấy tiệm salon oto hay xưởng cơ khí là có đó bác, hoặc hàng Thiếc.
    intortus likes this.
  10. rookie

rookie Member

Có ai biết chỗ bán dây line đàn + jack để tự hàn không?
    Mà mua thế có rẻ hơn so với mua chỗ Hào Nam k?
  11. mr.zeroG

mr.zeroG ngôi sao nhạc sến :|

chợ trời thẳng tiến
  12. rookie

rookie Member

Cho em hỏi là loại này ngoài chỗ guitar plus ra thì mua chỗ nào ạ?
    Thấy chỗ guitar plus đắt quá mà trên ebay bán có tầm 100k

13. mr.zeroG

bạn phải xem của hãng gì nữa chứ, switch thì có tỉ hãng, sờ vào mấy con switchcraft thì cũng không rẻ đâu
  14. TTu

TTu Active Member

Hi ae,

Ae có ai biết chỗ nào bán keo Titebond wood glue / hide glue ko? Ở Hà nội càng tốt. thanks

Tú 0915134579
  15. mr.zeroG

mấy quả đồ chuyên dụng này chắc phải ebay thôi anh ei
    TTu likes this.
  16. container

container New Member

Keo Titebond 2 mua ở 3B7 Đầm Trấu nhé các bác, em toàn mua thùng nên biết, nó là kho của công ty trụ sở đặt trong SG.
    TTu likes this.
  17. TTu

TTu Active Member

Hay quá thanks bạn, để mai ra mua về dùng...;)
  18. rookie

rookie Member

hãng nào cũng đc tại cái của em nó bị trờn, cắm line vào bị tuột
  19. rookie

rookie Member

Cho em hỏi có chỗ nào bán tụ lọc 0.047 uF không?
  20. mr.zeroG

chợ trời thoai, tụ xịn thì ebay

Share This Page