Danh sách các địa chỉ mua tools và vật liệu liên quan đến guitar

Discussion in 'Guitar Gears' started by truck, Sep 9, 2014.

1. truck

truck Hết giờ chơi rồi

Mình lập topic này để anh em chia sẻ nơi mua tools và các vật liệu liên quan đến guitar. Nhiều khi có những cái bán rất nhiều mà không biết ở VN có bán nên rất mất công (và tiền) ship nước ngoài về. Mong anh em cùng chia sẻ.

1. Giấy nhám super fine: Loại 800,1000,2000 grit chuyên để sanding.
    Đường láng đoạn gần chùa láng, mấy cửa hàng vật liệu kĩ thuật bán tầm 10k/tờ.
    2. Killswitch: (buckethead like)
    Chợ trời đoạn nguyễn công trứ. Có nhiều loại nhưng chỉ có 2 loại đường kính phù hợp với lỗ tone guitar. Chú ý đo trước khi mua.
    3. Jack Neutrik và một số loại adapter:
    Nhiều chỗ bán nhưng chắc rẻ nhất là Quang jack&cable ngõ Yên Bái 2
    4. Nắp pin 9v dùng cho active pickup:
    Mình mua ở đây: http://pinnuoinguon.vn/mui-chup-dau-pin-9v--hang-co-san_dp3531.aspx

Mình còn cần tìm mấy thứ sau đây mà chưa biết nơi nào bán :
    -Tung oil/teak oil/mineral oil, (không biết tên gọi ở VN là gì)
    - Lá đồng shielding bản lớn (giống cái trong link này nhưng bản lớn hơn để shielding guitar http://www.acecheap.com/chi-tiet.aspx?id=11)
    Update: Chưa tìm thấy bản lớn hơn nhưng có chỗ này bán khổ 5cm cũng đủ dùng http://sieuthiav.net/bang-dinh-dong-pk52-p-601.html
    - Velcro dán (loại sau lưng cả hai mặt đều có keo, chỉ cần lột giấy ra và dán vào vật cần dán)
    Last edited: Sep 19, 2014
  2. truck

truck Hết giờ chơi rồi

Reserve slot
  3. intortus

intortus Active Member

Các loại dầu lau fretboard thì thấy có SolG ở trên đường Nguyễn Khang nhưng mà giá khá chát khoảng 150k lọ, nếu nhờ ship về liệu có rẻ hơn chăng?
    Lá đồng dùng để bọc mass thì ra chợ trời hỏi mua băng dính đồng (một mặt là đồng cán mỏng, một mặt là keo dính) khoảng 45-50k/ cuộn gì đấy dùng rất tiện lợi, chỉ bóc và dán.
    Còn Velcro thì hỏi các cửa hàng may vá quần áo hoặc đồ da, hỏi miếng khóa dán hoặc cứ mô tả cho họ là kiểu gì cũng có, giá cả thì tùy nơi nhưng chắc chắn là rất rẻ.

Edit: Velcro có mặt keo dán thì mình chưa tìm thấy, chỉ hay thấy velcro thường.
    Wenbi likes this.
  4. Kirrt

Kirrt cháy túi

Mineral oil VN gọi là dầu khoáng, trước thấy có mấy ông bên vOz dùng để ngâm mainboard mà quên không hỏi chỗ mua.
  5. Terra

Terra Member

Tụ (capacitor) các kiểu cũng chợ trời Nguyễn Công Trứ, cứ ghi vào sợ nhiều ae học sinh ko biết.
    truck likes this.
  6. truck

truck Hết giờ chơi rồi

Bên siêu thị AV cũng có bán tụ dầu mùndorf đó
    mamakin likes this.
  7. truck

truck Hết giờ chơi rồi

Thanks. Mấy loại Tung oil/ teak oil là để finish cần maple đó, nhưng hỏi mấy người làm gỗ họ cũng ko biết luôn :-?
  8. container

container New Member

Tung oil bên mình gọi là dầu trẩu. Dầu trẩu có 2 loại là sống và chín. Loại dùng để lau cho gỗ tự nhiên, để sau 1 ngày khô được và giáp đi lau lớp thứ 2, 3, n...là loại dầu sống, loãng hơn. Dầu trẩu thì mua trên Hàng Hòm, từ 100-120/lít nhé bác. Để dễ làm thì nên pha dầu trẩu với xăng thơm, loãng hơn, nhanh khô hơn và ngấm vào gỗ tốt hơn, chống ẩm rất tốt.
    tamsay, truck and intortus like this.
  9. tisumeocon422011

tisumeocon422011 trở về thời sinh viên

Làm ơn cho mình hỏi ké, đàn của mình bị trầy nho nhỏ ở 2 phím ngăn 12, chơi bình thường thì ko sao nhưng bend vib thì bị gợn gơn tay khá khó chịu, vậy mình nên kệ nó cứ chơi 1 thời gian nó mòn đi là hết hay nên mua giấy ráp về đánh cho mòn đều để hết trầy, và nếu dùng giấy ráp thì dùng loại nào, thanks
  10. container

container New Member

Cái này tùy thuộc vào phím của bác bị mòn nhiều hay ít, nếu ít có thể dùng giấy cỡ 320-400-600-rồi 1500-2000 làm nhẹ nhàng từ từ, đánh mòn đều và làm bóng luôn. Còn bị mòn nhiều thì nên thay phím đó đi, vì nếu mòn quá mà đánh xuống nữa sẽ bị buzz nhẹ, nếu bác không khó tính thì chấp nhận đc, nặng là tịt tiếng luôn.
  11. tisumeocon422011

tisumeocon422011 trở về thời sinh viên

thanks để về mình thử hì hì cùng lắm là thay phím thôi mà :D
  12. Ngocduc1988

Ngocduc1988 Member

Thay phím thay ở đâu nhỉ
  13. truck

truck Hết giờ chơi rồi

Đúng cái mình tìm luôn
    mamakin and Toan AZ like this.
  14. intortus

intortus Active Member

Bạn thử dùng thử rồi review cho mọi người xem có dùng được ko
    truck likes this.
  15. Ngocduc1988

Ngocduc1988 Member

Anh nào biết locking nut có ở đau chỉ giúp em em cảm ơn nhiều
  16. anhtu980

anhtu980 Chuck Schuldiner kute !

@truck ơi, link velcro anh cho là băng dính đồng mà....
    Em đang tìm velcro dán hoặc thường mà loại khác loại để may quần áo ở HCM có ai biết mua ở đâu ko ạ ?
    truck likes this.
  17. Toan AZ

Toan AZ Đờn VN + phơ TQ

@Ngocduc1988 Em chuyên nhận thay phím xịn giá hợp lý, có nhu cầu a gửi em làm cho nhé. :)
    @anhtu980 Em tình cờ tìm được loại tương tự ở trong siêu thị BigC Q2. Đó là miếng dán tranh của hãng M3, 2 bề có keo, dính với nhau kiểu lông cứng. khoảng 80-95k 1 vỉ gồm 6-8 miếng dài dài cỡ băng keo cá nhân. :) Hơi chát so với ba cái phụ liệu may mặc, nhưng keo nó dính rất chắc, và mở ra k bị dính vào pedal :).

Còn velcro tụi Tây bán sao mà mắc vãi :))
  18. anhtu980

anhtu980 Chuck Schuldiner kute !

@Toan AZ cám ơn Toàn, M3 là đồ pro rồi đó, giá đó là ngon rồi. M3 dual lock dạng 2 bề là nấm chứ ko phải lông là 30$ 1 cuộn vài mét thì phải mà nghe review nói M3 tiền nào của đó đó :)
  19. container

container New Member

Em mới làm xong mẫu dùng dầu trẩu ( Tung oil) và phủ bóng ( gloss finish - 70%) lên mẫu gỗ lát chun dùng làm miếng top cho đàn, chưa dùng đến giấy nhám để đánh bóng thêm :"> Góc dưới phải làm transparent graphite-black gloss finish, chụp lên lại ra màu gần với gỗ tự nhiên -_-

intortus likes this.
  20. truck

truck Hết giờ chơi rồi

Velcro kiểu này chắc phải ship về thôi, anh em nào có nhu cầu nữa ko nhỉ? Mình ship nhiều về cho rẻ
    mamakin and anhtu980 like this.

Share This Page